दिल्ली

‘या’ पध्दतीनं दिली जाईल ‘कोरोना’ची स्वदेशी लस ‘कोरोफ्लू’, वॉशिंग्टन युनिव्हर्सिटीसोबत करार

नवी दिल्ली : वृत्तसंस्था – देशाता कोरोना व्हायरससाठी तयार होत असलेली कोरोफ्यू नावाच्या लसला आणखी शक्तीशाली बनवण्यासाठी भारत बायोटेक कंपनीने वॉशिंग्टन युनिव्हर्सिटी स्कूल ऑफ मेडिसिनशी करार केला आहे. या लसीची खास गोष्ट म्हणजे आपण ते आपल्या शरीरात इंजेक्शनद्वारे नाही किंवा ते पोलिओ ड्रॉपसारखे नाही तर हे आपल्या शरीरात इतर मार्गाने पोहचवले जाणार आहे.

हैदराबादस्थित भारत बायोटेक कोरोफ्लू नावाची लस विकसित करीत आहे. कोरोना विषाणूवर उपचार करण्यासाठी तयार केलेली ही लस सिरिंजद्वारे शरीरात घातली जाणार नाही. या लसीचा एक थेंब पीडितेच्या नाकात टाकला जाईल. भारत, बायोटेकने अमेरिका, जपान आणि युरोपमध्ये ही लस वितरित करण्याचे सर्व आवश्यक अधिकार प्राप्त केले आहेत.

या लसीचे पूर्ण नाव आहे – कोरोफ्लू: वन ड्रॉप कोविड – 19 नेसल वॅक्सीन आहे. ही लस पूर्णपणे सुरक्षित असल्याचा कंपनीचा दावा आहे. कारण यापूर्वीही फ्लूसाठी बनविलेली ही औषधे सुरक्षित होती. या लसीची फेज -1 चाचणी अमेरिकेतील सेंट लुईस युनिव्हर्सिटी वॅक्सीन आणि उपचार मूल्यांकन युनिटमध्ये होईल. जर भारत बायोटेकला आवश्यक परवानगी आणि अधिकार मिळाल्यास ते हैदराबादच्या जीनोम व्हॅलीमध्ये देखील याची चाचणी घेईल.

ही लस बनविणारी कंपनी भारत बायोटेकचे अध्यक्ष डॉ. कृष्णा एला म्हणाले की, आम्ही या लसीचे 100 कोटी डोस बनवू. जेणेकरुन 100 कोटी लोक एका डोसमध्ये कोरोना विषाणूसारख्या साथीच्या रोगापासून वाचू शकतील. या लसीमुळे सुई, सिरिंज इत्यादींचा खर्च होणार नाही. यामुळे, लसीची किंमत देखील कमी होईल. उंदीरांवर केलेल्या अभ्यासात या लसीने उत्कृष्ट निकाल दर्शविला आहे. सेल आणि नेचर मासिका प्रसिद्ध विज्ञान जर्नलमध्येही त्याचा अहवाल छापला गेला आहे.

वॉशिंग्टन युनिव्हर्सिटी स्कूल ऑफ मेडिसिनचे रेडिएशन ऑन्कोलॉजीचे प्राध्यापक आणि बायोलॉजिकल थेरपीटिक्स सेंटरचे संचालक डॉ. डेव्हिड टी.क्यूरिएल म्हणाले की, नाकातून टाकले जाणारे वॅक्सीन सामान्य लसपेक्षा चांगली असते. हे त्या व्हायरसवर हल्ला करण्यास सुरुवात करते जिथून प्रामुख्याने हानी होऊ लागते म्हणजेच, व्हायरस थांबविण्याचे काम सुरूवातीस सुरू होते.

कोरोफ्लू जगातील प्रसिद्ध फ्लू मेडिसीन एम 2 एसआर च्या आधारे तयार केले जात आहे. हे योशिहिरो कावोका आणि गॅब्रिएल न्यूमन यांनी तयार केले होते. इन्फ्लूएन्झा रोगासाठी एम 2 एसआर एक शक्तिशाली औषध आहे. जेव्हा हे औषध शरीरात प्रवेश करते तेव्हा शरीरात फ्लूविरूद्ध लढण्यासाठी त्वरित प्रतिपिंडे तयार करते. यावेळी योशीहिरो कावोकाने को एम2 एसआर औषधाच्या आत कोरोना-19 च्या जनुक क्रम जोडला आहे.

एम 2 एसआर बेसवर तयार झालेल्या कोरोफ्लू औषधामध्ये कोविड -19 चा जनुक क्रम समाविष्ट करून, हे औषध आता कोरोना विषाणूविरूद्ध लढण्यासाठी तयार आहे. म्हणजेच जेव्हा ही लस तुमच्या शरीरात टाकली जाते, तेव्हा तुमच्या शरीरातील कोरोना विषाणूविरूद्ध अँटीबॉडी तयार होतात. कोरोफ्लूमुळे बनविलेले अँटीबॉडीज आपल्याला कोरोना विषाणूंविरूद्ध लढण्यास मदत करतील.

कंपनी 2020 च्या अखेरीस मानवांवर क्लिनिकल चाचण्या घेण्यास सुरुवात करेल. तोपर्यंत, विस्कॉन्सिन-मॅडिसन विद्यापीठाच्या प्रयोगशाळेत त्या चाचण्या सुरू राहतील. एम 2 एसआर हा फ्लूचा विषाणू आहे. ज्यामध्ये एम 2 जनुक नाही. यामुळे, कोणताही विषाणू शरीरातील पेशी तोडून नवीन विषाणू तयार करू शकत नाही. म्हणूनच, या औषधाचा आधार खूप यशस्वी झाला आहे.

चला तर मग जाणून घेऊया या लसी कुठे बनवल्या जातात? अशी लस भारतात तयार केली जात आहे का? ऑक्सफोर्ड युनिव्हर्सिटी, इम्पीरियल कॉलेज आणि येल युनिव्हर्सिटीमधील वैज्ञानिक नाकातील श्लेष्माद्वारे कोविड -19 ला नष्ट करण्यासाठी नेसल लस देखील तयार करीत आहेत. सध्या अमेरिका, कॅनडा, नेदरलँड्स, फिनलँड आणि भारतभर नाकातून दिली जाणारी कोरोना ही लस तयार केली जात आहे. या पाच देशांमध्ये पाच औषधी कंपन्या नेसल लस तयार करत आहेत.

कॅनडाच्या वॉटरलू विद्यापीठाच्या शास्त्रज्ञांनी डीएनए आधारित लस तयार केली आहे. नेदरलँड्समध्ये वेगेनिंगेन, बायोवेटिनरी रिसर्च आणि युट्रेच युनिव्हर्सिटी यांनी नेसल लस तयार केली आहे. याशिवाय अ‍ॅल्टिम्यून ऑफ अमेरिका या औषधाची कंपनी अ‍ॅडीकोविड नेसल लस बनवित आहे. ईस्टर्न फिनलँड विद्यापीठ आणि हेलसिंकी विद्यापीठाने देखील नेसल लस तयार केली आहे.

0 0 votes
Article Rating
Subscribe
Notify of
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments

Comment here

0
Would love your thoughts, please comment.x
()
x